Một độc giả gửi đến vanchuyencapcuu.net câu hỏi: Tôi được biết tiếng xe cấp cứu chỉ được ưu tiên khi thực hiện nhiệm vụ cấp cứu, vậy trường hợp sử dụng trong các công việc khác thì có bị xử phạt không? Vanchuyencapcuu.net xin trả lời câu hỏi như sau:

tieng-xe-cap-cuu1
Tiếng xe cấp cứu được ưu tiên trong trường hợp khẩn cấp

Trả lời:

Tại mục III Thông tư số 16/1998/TT-BYT ngày 15/12/1998 xe cấp cứu chỉ được sử dụng cho các mục đích:
– Trong trường hợp khẩn cấp, xe cấp cứu được dùng để chở thuốc, thầy thuốc, nhân viên y tế và các nhu cầu cấp thiết khác cho việc phòng và dập tắt các dịch bệnh ở các nơi xa bệnh viện.
– Vận chuyển cấp cứu bệnh nhân.
– Nghiêm cấm việc sử dụng xe cấp cứu để chuyên chở hàng hóa, hành khách và dịch vụ kinh doanh khác.
– Các đơn vị mà dùng sử dụng xe cứu thương sai mục đích, phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

xe-cap-cuu
Mỗi ngày vanchuyencapcuu.net phục vụ rất nhiều khách hàng

Tiếng xe cấp cứu được ưu tiên vào thời gian nào?

Theo quy định tại Điều 22 Luật Giao thông Đường bộ năm 2008, những xe được quyền ưu tiên đi bao gồm:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu…
Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 3 Nghị định 109/2009/NĐ-CP ngày 1/12/2009 quy định về tín hiệu của xe được quyền ưu tiên “xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu là xe đang chở bệnh nhân cấp cứu hoặc đi đón bệnh nhân cấp cứu“.
Theo các quy định trên, tiếng xe cấp cứu chỉ được ưu tiên khi đang thực hiện nhiệm vụ chở bệnh nhân cấp cứu hoặc đi đón bệnh nhân cấp cứu; khi đi làm nhiệm vụ phải có tiếng xe cấp cứu là tín hiệu, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
Hiện nay vẫn chưa có quy định cụ thể đối với việc xe cấp cứu sử dụng sai mục đích. Vì vậy, trong trường hợp xe cấp cứu là xe của Nhà nước thì khi sử dụng sai mục đích có thể sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đến 10.000.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Nghị định 192/2013/NĐ– CP ngày 21/11/2013 quy định việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, sử dụng tài sản nhà nước, thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, dự trữ quốc gia, kho bạc nhà nước.
Xe cấp cứu của đơn vị tư nhân nếu sử dụng sai mục đích có thể bị xử phạt theo quy định của đơn vị quản lý.

ĐẶNG MINH HẢI CEO & FOUNDER HDCARE

Hotline: 0969.414.414 – 0909.450.500

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN